เมื่อวันที่ 4 มกราคม พ.ศ.2566 เวลา 9.30 น. ณ องค์การบริหารส่วนตำบลพรหมมาสตร์ ตามที่กรมการปกครองได้มีหนังสือให้แต่ละหมู่บ้านดำเนินการจัดทำแผนหมู่บ้าน นั้น องค์การบริหารส่วนตำบลพรหมมาสตร์จึงได้ร่วมกับกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน จัดประชุมประชาคมหมู่บ้าน ประจำปี พ.ศ.2566 เพื่อรับฟังความคิดเห็นและความต้องการของประชาชน จำนวน 8 หมู่บ้าน ในการนำข้อมูลที่ได้รับจากประชาชนมาจัดทำแผนพัฒนาหมู่บ้านและแผนพัฒนาท้องถิ่น โดยการเปิดโอกาสให้ประชาชนในแต่ละหมู่ได้เข้ามาส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็น เสนอปัญหา และความต้องการในแต่ละหมู่บ้านที่ละหมู่บ้าน รวมทั้งสิ้น 8 หมู่บ้าน นอกเหนือจากปัญหาโครงสร้างพื้นฐาน และปัญหาอื่นๆ แล้ว ยังมีอีกหนึ่งปัญหาที่ประชาชนได้เสนอ คือ ปัญหาเรื่องของฝุ่น ควัน จากการเผาขยะ ทั้งนี้ที่ประชุมได้มีมติเห็นชอบให้ดำเนินการโดยให้ องค์การบริหารส่วนตำบลพรหมมาสตร์ประชาสัมพันธ์ถึงข้อกฎหมายและแนวทางในการปฏิบัติ ในเรื่องปัญหาฝุ่น ควัน จากการเผาขยะ และความต้องการด้านอื่นให้พิจารณาและรวบรวมเพื่อนำไป ปรับปรุง แก้ไข เพิ่มเติม ในการจัดทำแผนพัฒนาท้องถิ่นต่อไป
![](https://www.phrommat.go.th/wp-content/uploads/2023/12/ประชาคมหมู่บ้าน-4166_๒๓๐๑๐๕_18-1024x462.jpg)
![](https://www.phrommat.go.th/wp-content/uploads/2023/12/ประชาคมหมู่บ้าน-4166_๒๓๐๑๐๕_34-1024x462.jpg)
![](https://www.phrommat.go.th/wp-content/uploads/2023/12/ประชาคมหมู่บ้าน-4166_๒๓๐๑๐๕_70-1024x461.jpg)
![](https://www.phrommat.go.th/wp-content/uploads/2023/12/ประชาคมหมู่บ้าน-4166_๒๓๐๑๐๕_171-1024x462.jpg)